DANH MỤC MENU
Kế toán trọn gói
Dịch vụ kế toán
Tư vấn thuế
Đào tạo kế toán thực hành
Thẩm định giá
Hóa đơn GTGT
Đại lý thuế
Thuế
Kế toán trưởng
Đào tạo kế toán thuế
LOGO ĐỐI TÁC
Bộ tài chính
Ava
Bảo Việt
BIDV
Petro Việt Nam
Scic
Viettinbank
Vina Mineral
VVA
THÔNG TIN CÔNG TY
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
KIẾN THỨC | KIẾN THỨC VỀ THUẾ Bản in
 
HƯỚNG DẪN CHI TIẾT KẾ TOÁN CHI ỦNG HỘ ĐỒNG BÀO MIỀN TRUNG KHẮC PHỤC HẬU QUẢ THIÊN TAI
Tin đăng ngày: 6/11/2020 - Xem: 718
 
I. CHI TÀI TRỢ CHO KHẮC PHỤC HẨU QUẢ THIÊN TAI CÓ ĐƯỢC TRỪ?
Căn cứ Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC - sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:
“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.24. Chi tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai không đúng đối tượng quy định tại tiết a điểm này hoặc không có hồ sơ xác định khoản tài trợ nêu tại tiết b dưới đây:
a) Tài trợ cho khắc phục hậu quả thiên tai gồm: tài trợ bằng tiền hoặc hiện vật để khắc phục hậu quả thiên tai trực tiếp cho tổ chức được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật; cá nhân bị thiệt hại do thiên tai thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật.
b) Hồ sơ xác định khoản tài trợ cho việc khắc phục hậu quả thiên tai gồm: Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ, đại diện của tổ chức bị thiệt hại do thiên tai (hoặc cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ) là đơn vị nhận tài trợ (theo mẫu số 05/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) kèm theo hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá (nếu tài trợ bằng hiện vật) hoặc chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền).
NHƯ VẬY, Để khoản chi Tài trợ cho Đồng bào miền Trung khắc phục hậu quả thiên tai là chi phí được trừ, các doanh nghiệp chú ý:
Khoản chi có thể bằng tiền hoặc bằng hiện vật (trường hợp bằng hiện vật, cần có chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ tài trợ hợp lệ theo quy định pháp luật)
Việc tài trợ cần thực hiện thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật
Chứng từ tài trợ đầy đủ, hợp lệ gồm:
++ Biên bản xác nhận khoản tài trợ theo mẫu số 05/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC):
++ Trường hợp chi tài trợ bằng hiện vật, Doanh nghiệp cần Lập hoá đơn GTGT khi xuất hàng biếu tặng, tài trợ theo quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC; Thông tư 39/2014/TT-BTC; Thông tư 119/2014/TT-BTC; Thông tư 26/2015/TT-BTC. Chú ý Hàng biếu tặng, tài trợ giá tính thuế GTGT như bán hàng hoá thông thường.
++ Trường hợp chi bằng tiền: có chứng từ chi tiền đầy đủ, hợp lệ kèm theo (Phiếu chi hoặc Uỷ nhiệm chi)
 II. THUẾ GTGT ĐẦU VÀO CỦA HÀNG MUA TÀI TRỢ NÀY CÓ ĐƯỢC KHẤU TRỪ?
Căn cứ pháp lý về thuế GTGT tại TT 219/2013/TT-BTC như sau:
+ Theo như Điểm 3 Điều 6 về căn cứ tính thuế của TT219: “3. Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này”.
+ Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC (sửa đổi bởi khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC), Thông tư 119/2014/TT-BTC, Thông tư 26/2015/TT-BTC, Thông tư 173/2016/TT-BTC nguyên tắc và điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) đầu vào được quy định như sau:
Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất.
Như vậy, hàng hóa dịch vụ dùng để biếu tặng, tài trợ không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì: KHÔNG được khấu trừ.
III. HƯỚNG DẪN LẬP HOÁ ĐƠN, HẠCH TOÁN CHI TÀI TRỢ ĐỒNG BÀO MIỀN TRUNG BẰNG HIỆN VẬT NHẰM KHẮC PHỤC HẬU QUẢ THIÊN TAI
1. Xin gửi tặng các bạn mẫu Hoá đơn tài trợ bằng hiện vật ủng hộ đồng bào Miền Trung, khắc phục hậu quả thiên tai.
2. Về công tác hạch toán:
Căn cứ thông tư 200/2014/TT-BTC
Căn cứ Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC về việc hạch toán chi phí này là chi phí được trừ
Căn cứ vào các chứng từ theo mục I, Doanh nghiệp hạch toán:
Nợ TK 642/ Có TK 111, 112, 156, 153
download Download tại đây
 
Kiến thức khác:
Các Trường hợp được xem là có giao dịch liên kết (14/4/2021)
NGƯỜI DÂN PHẢI THÔNG BÁO VỚI CƠ QUAN THUẾ KHI ĐỔI CĂN CƯỚC CÔNG DÂN MỚI (12/4/2021)
CẦN LÀM GÌ VỚI CƠ QUAN THUẾ KHI NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐỔI CMT SANG CCCD? (9/4/2021)
HỘ KINH DOANH SẼ KHAI THUẾ NHƯ DOANH NGHIỆP? (9/4/2021)
GIAO DỊCH LIÊN KẾT LÀ GÌ (7/4/2021)
RỦI RO KHI KÊ KHAI GIA BÁN THẤP ĐỂ "NÉ THUẾ" CHUYỂN NHƯỢNG NHÀ ĐẤT (11/1/2021)
7 QUY ĐỊNH QUAN TRỌNG MỌI KẾ TOÁN CẦN BIẾT TỪ 05/12/2020 (21/12/2020)
CÁCH XÁC ĐỊNH KÊ KHAI THUẾ GTGT THEO THÁNG HAY QUÝ MỚI NHẤT (19/12/2020)
NGHỊ ĐỊNH 126/2020/NĐ-CP (18/12/2020)
ĐIỂM MỚI CẦN LƯU Ý TRONG LUẬT QUẢN LÝ THUẾ (16/12/2020)
HƯỚNG DẪN CHI TIẾT KẾ TOÁN CHI ỦNG HỘ ĐỒNG BÀO MIỀN TRUNG KHẮC PHỤC HẬU QUẢ THIÊN TAI (6/11/2020)
TỪ NGÀY 05/12/2020 TĂNG MƯC XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ THUẾ (23/10/2020)
CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC MIỄN THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP KẾ TOÁN CẦN NẮM VỮNG (10/9/2020)
CÁC TRƯỜNG HỢP CỤ THỂ ĐƯỢC KHẤU TRỪ THUẾ GTGT KẾ TOÁN CẦN BIẾT (10/9/2020)
Chuyển đổi hộ kinh doanh lên doanh nghiệp (5/9/2020)

CÔNG TY TÀI CHÍNH VÀ ĐẠI LÝ THUẾ AN VIỆT
Chuyên ngành Đại lý thuế, tư vấn thuế, kế toán, thẩm định giá, tổ chức đào tạo
Trụ sở: Số 1/80, Võ Thị Sáu, Phường Trường Thi, TP Vinh, Nghệ An
Tel: 02388 687 989 - Fax: 02388 687 989 -  Hotline: 0915 433 766
Email:  info.anvietaft@gmail.com ;   Wb:  http://anvietaft.com

"Uy tín với khách hàng là yếu tố quan trọng nhất đến sự sống còn của chúng tôi, chính vì hiểu rõ phương châm này, Công ty CP Tài chính và Đại lý Thuế An Việt cam kết mang lại giá trị tốt nhất"