DANH MỤC MENU
Kế toán trọn gói
Dịch vụ kế toán
Tư vấn thuế
Đào tạo kế toán thực hành
Thẩm định giá
Hóa đơn GTGT
Đại lý thuế
Thuế
Kế toán trưởng
Đào tạo kế toán thuế
LOGO ĐỐI TÁC
Bộ tài chính
Ava
Bảo Việt
BIDV
Petro Việt Nam
Scic
Viettinbank
Vina Mineral
VVA
THÔNG TIN CÔNG TY
LIÊN KẾT FACEBOOK
 
KIẾN THỨC | KẾ TOÁN - KIỂM TOÁN Bản in
 
CÁ NHÂN NÀO ĐƯỢC VÀ KHÔNG ĐƯỢC ỦY QUYỀN QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN
Tin đăng ngày: 28/10/2019 - Xem: 211
 

CÁ NHÂN NÀO ĐƯỢC VÀ KHÔNG ĐƯỢC ỦY QUYỀN QUYẾT TOÁN THUẾ TNCN ?
====================
I- CÁ NHÂN ĐƯỢC ỦY QUYỀN QTT QUA DN TRẢ THU NHẬP:
1/ Điều kiện ủy quyền:
- Cá nhân chỉ có TN từ tiền lương, tiền công ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên tại một DN trả TN và thực tế đang làm việc tại DN đó vào thời điểm ủy quyền QTT, kể cả trường hợp cá nhân làm việc không đủ 12 tháng trong năm tại tổ chức,
- Đồng thời có TN vãng lai ở các nơi khác BQ tháng trong năm không quá 10 trđ đã được đơn vị trả TN khấu trừ đủ thuế 10% mà cá nhân đó không có yêu cầu QTT đối với phần TN này.
2/ DN trả TN chỉ thực hiện nhận ủy QT thay cho cá nhân đối với phần TN từ TLTC mà cá nhân nhận được từ DN trả TN (trừ trường hợp các DN trong năm có chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi và trường hợp NLĐ điều chuyển giữa các DN trong cùng một hệ thống như: Tập đoàn, tổng công ty, công ty mẹ - con, trụ sở chính và chi nhánh).
3/ Cá nhân được DN sử dụng LĐ mua BHNT (trừ BH hưu trí tự nguyện), BH không bắt buộc khác có tích lũy về phí BH mà DN BH đã khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% trên khoản tiền phí BH tương ứng với phần NSD LĐ theo hướng dẫn tại Khoản 2, Điều 14 TT 92/2015/TT-BTC thì không phải QTT đối với phần TN này.
4/ Mẫu giấy ủy quyền
- Cá nhân UQ cho DN trả TN QT thay theo mẫu số 02/UQ-QTT-TNCN ban hành kèm theo TT 92/2015/TT-BTC, kèm theo
- Bản chụp hóa đơn, chứng từ chứng minh đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học (nếu có).
II- CÁ NHÂN KHÔNG ĐƯỢC ỦY QUYỀN:
- Cá nhân đảm bảo điều kiện được ủy quyền, nhưng đã được DN trả TN cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì không ủy quyền QTT cho DN trả TN (trừ trường hợp DN trả TN đã thu hồi và hủy chứng từ khấu trừ thuế đã cấp cho cá nhân).
- Cá nhân có TN từ TLTC ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên tại một đơn vị, nhưng vào thời điểm ủy quyền QTT không làm việc tại DN đó.
- Cá nhân có TN từ TLTC ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên tại một đơn vị, đồng thời có TN vãng lai chưa khấu trừ thuế hoặc khấu trừ thuế chưa đủ (bao gồm trường hợp chưa đến mức khấu trừ và đã đến mức khấu trừ nhưng không khấu trừ).
- Cá nhân có TN từ TLTC ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên tại nhiều nơi.
- Cá nhân chỉ có TN vãng lai đã khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% (kể cả trường hợp có TN vãng lai duy nhất tại một nơi).
- Cá nhân cư trú có TN từ TLTC đồng thời thuộc diện xét giảm thuế do thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo thì không ủy quyền QTT mà cá nhân tự khai QTT kèm theo hồ sơ xét giảm thuế theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 46 TT 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013
3/ DN trả TN có trách nhiệm thông báo, hướng dẫn NLĐ thuộc diện phải QTT nếu không thuộc diện ủy quyền cho DN QTT thay, NLĐ thực hiện QTT trực tiếp với CQT.

 
Kiến thức khác:
HƯỚNG DẪN CHI TIẾT KẾ TOÁN CHI ỦNG HỘ ĐỒNG BÀO MIỀN TRUNG KHẮC PHỤC HẬU QUẢ THIÊN TAI (6/11/2020)
TỪ NGÀY 05/12/2020 TĂNG MƯC XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ THUẾ (23/10/2020)
CÁC TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC MIỄN THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP KẾ TOÁN CẦN NẮM VỮNG (10/9/2020)
CÁC TRƯỜNG HỢP CỤ THỂ ĐƯỢC KHẤU TRỪ THUẾ GTGT KẾ TOÁN CẦN BIẾT (10/9/2020)
Chuyển đổi hộ kinh doanh lên doanh nghiệp (5/9/2020)
HƯỚNG DẪN KHẤU TRỪ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN CHO NGƯỜI LÀM VIỆC TẠI NHIỀU NƠI (3/9/2020)
KHÔNG ÁP DỤNG GIẢM TRỪ GIA CẢNH ĐỐI VỚI HỘ KINH DOANH LÀ CÓ CĂN CƯ (28/8/2020)
[HỎI - ĐÁP] TIỀN THUÊ ĐẤT PHẢI NỘP NSNN CÓ ĐƯỢC TRỪ KHI TÍNH THUẾ GTGT KHÔNG? (24/8/2020)
LÀM THẾ NÀO ĐỂ CÓ THỂ GÓP VỐN BẰNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT VÀO DOANH NGHIỆP? (10/8/2020)
CÓ PHẢI KÝ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG VỚI GIÁM ĐỐC (22/7/2020)
DOANH NGHIỆP "CHẾT" MÀ KHÔNG ĐƯỢC "CHÔN" : VƯỚNG MẮC KHÔNG NẰM Ở QUY ĐỊNH VỀ THUẾ (21/7/2020)
GIẢI PHÁP KHẮC PHỤC SAI LỆCH SỐ LIỆU GIỮA SỔ SÁCH KẾ TOÁN VÀ TỜ KHAI THUẾ (13/7/2020)
LỰA CHỌN NGHỀ KẾ TOÁN (29/6/2020)
08 TRƯỜNG HỢP ĐƯỢC HOÀN THUẾ GTGT (29/6/2020)
LUẬT QUẢN LÝ THUẾ SỐ 38/2019/QH14 HIỆU LỰC TỪ NGÀY 1/7/2020 - NHỮNG ĐIỂM MỚI NỔI BẬT (12/6/2020)

CÔNG TY TÀI CHÍNH VÀ ĐẠI LÝ THUẾ AN VIỆT
Chuyên ngành Đại lý thuế, tư vấn thuế, kế toán, thẩm định giá, tổ chức đào tạo
Trụ sở: P1206, Tầng 12, Tòa nhà Trường Thịnh 02, Số 88, Võ Thị Sáu, TP Vinh, Nghệ An
Tel: 02388 687 989 - Fax: 02388 687 989 hotline: 0915 433 766
Email:  info.anvietaft@gmail.com ;   Wb:  http://anvietaft.com

"Uy tín với khách hàng là yếu tố quan trọng nhất đến sự sống còn của chúng tôi, chính vì hiểu rõ phương châm này, Công ty CP Tài chính và Đại lý Thuế An Việt cam kết mang lại giá trị tốt nhất"